Masu tsaron baki: Abin da kuke buƙatar sani game da wannan kariyar wasanni

da Joost Nusselder | An sabunta akan:  Maris 7 2023

Abin farin ciki ne na rubuta waɗannan labaran don masu karatu na, ku. Ban karɓi biyan kuɗi don yin bita ba, ra'ayina game da samfuran nawa ne, amma idan kun sami shawarwarin na da taimako kuma kun ƙare siyan wani abu ta hanyar ɗaya daga cikin hanyoyin haɗin da zan iya samun kwamiti akan hakan. Karin bayani

Suna shiga hanya amma suna kare ku. Kuna buƙatar masu kare baki da gaske?

Mai kare bakin na'urar roba ce wacce ke kare hakora da hakora daga rauni yayin wasanni. Mai kare bakin wani nau'in jakar iska ce ga hakora. Yana rarraba tasirin tasirin akan yanki mai girma don tasirin tasirin ku da haƙoranku ya ragu sosai.

A cikin wannan labarin za ku iya karanta komai game da abin da mai kare bakin magana yake, yadda yake aiki, abin da kuke amfani da shi da abin da ya kamata ku kula da lokacin zabar mai kariya mai kyau.

Mene ne mai kare baki

Masu kare baki: Muhimmin kayan aiki a cikin wasanni na lamba

Me yasa saka kariyar bakin ke da mahimmanci haka?

Mai gadin baki shine kayan aiki mai mahimmanci ga 'yan wasan da ke buga wasan da ya shafi hulɗar jiki da/ko buga abubuwa da sanda ko raket. Saka abin kariya na baki zai iya hana munanan raunukan hakori, wanda in ba haka ba zai iya zama mahimmanci. Don haka Ƙungiyar Hockey ta Royal Dutch tana ba da shawarar sanya kariya ga duk 'yan wasan hockey.

Wadanne nau'ikan kariyar bakin ne akwai?

Akwai nau'ikan kariyar bakin da ake samu. Bambance-bambancen masu rahusa galibi suna daidaitawa kuma suna ba da isasshen kariya da sawa ta'aziyya. Bugu da kari, akwai na'urorin kare baki na musamman da aka yi don aunawa, wadanda likitocin hakori ko dakin gwaje-gwajen hakori ke daidaita su da siffar hakoran 'yan wasa. Waɗannan suna ba da cikakkiyar dacewa kuma suna tabbatar da kariya mafi kyau da sawa ta'aziyya.

Yaushe ya kamata ku sa mai kare baki?

Yana da kyau a sanya kariyar baki da zarar hakora suka girma, yawanci kusan shekaru goma sha shida. Musamman a wasannin tuntuɓar kamar hockey, Rugby en dambe sanya mai kare baki yana da mahimmanci. Amma kuma a cikin wasannin da mutane ke tafiya da motsa jiki, irin su ƙwallon kwando da ƙwallon ƙafa, saka abin kiyaye baki na iya hana raunin haƙora.

Ta yaya za ku tabbatar da cewa mai tsaron bakin ya dace da kyau?

Dole ne mai tsaron bakin ya dace da kyau don samar da ingantacciyar kariya. Sau da yawa ana samun nau'ikan masu rahusa a shagunan wasanni waɗanda zaku iya daidaita kanku ta hanyar sanya su a cikin ruwan zãfi sannan ku sanya su cikin bakinku. Duk da haka, waɗannan sau da yawa suna ba da matsala mara kyau kuma suna rage jin dadi. Don haka yana da hikima a siyan kariyar baki ta musamman. Kuna iya gyara wannan ta likitan hakori ko dakin gwaje-gwajen hakori. Za ku fara yin tunanin haƙoran ku, waɗanda kuka aika zuwa dakin gwaje-gwaje. Sai a sanya mai gadin baki a auna a aika zuwa gare ku.

Ta yaya kuke tabbatar da tsaftataccen tsaftataccen bakin magana?

Don tabbatar da cewa mai tsaron bakin ya kasance mai ɗorewa kuma an tsaftace shi da kyau, yana da mahimmanci a wanke shi a ƙarƙashin famfo bayan amfani da shi tare da mai tsaftacewa na musamman. Ƙari ga haka, yana da kyau a ajiye bakin a cikin akwati na musamman da aka yi niyya. Tsaftace mai kyau da adanawa mai kyau na bakin yana daɗe kuma yana ba da kariya mafi kyau.

Ta yaya kariyar baki ke aiki?

Mai tsaron bakin yana aiki azaman nau'in jakar iska ga hakora. Yana rarraba girgiza da ƙarfin tasiri a kan babban yanki, don haka tasirin hakora da jaws ya ragu sosai. Wannan yana rage haɗarin karyewar haƙora, ƙwanƙwasa haƙora, lalacewa da muƙamuƙi da ƙwayoyin mucous.

Wadanne nau'ikan kariyar bakin ne akwai?

Akwai nau'ikan kariyar baki daban-daban, kowannensu yana da fa'ida da rashin amfaninsa. A ƙasa zaku sami bayyani na nau'ikan kariyar baki da aka fi sani.

Mai kare tufafi

Ana kawo wannan kadin bakin daga masana'anta kuma ana samunsa cikin girma dabam dabam. An yi shi da kayan thermoplastic wanda ke lalacewa lokacin zafi da sanyaya. Bayan sanyaya, kayan ya sake yin tauri kuma ya canza zuwa bakin mai sawa. Wannan kariyar bakin ba al'ada ce aka yi ba kuma wani lokacin baya dacewa da kyau. Don haka yana da kyau a duba su akai-akai kuma a maye gurbinsu idan ya cancanta. Farashin mai kariyar kayan abinci yana da ƙasa kuma wani lokacin kasafin kuɗin kiwon lafiya yana mayar da kowace gudummawa ta mutum.

Mai tsaron baki na al'ada

Likitan hakori ne ya yi wa haƙoranku kariya ta al'ada. Wannan mai tsaron bakin yana ba da kariya mai kyau kuma yana daidaitawa a cikin baki, don haka ba shi da sauƙin cirewa kuma ba zai iya tsoma baki tare da numfashi, magana ko haifar da gunaguni ba. Kayan abu ba shi da wari kuma mai sauƙin tsaftacewa. Farashin wannan bakin ya fi na mai kariyar bakin-shirfi, amma kariya kuma ta fi kyau.

Mai gadin baki mai zafi daban-daban

Wannan kariyar bakin al'ada ce ta hanyar dumama kayan tare da gyare-gyaren su zuwa hakora. Yana ba da kariya mai kyau kuma yana makale a cikin baki, amma wani lokaci yana iya tsoma baki tare da numfashi, magana ko haifar da ƙugiya. Kayan abu ba shi da wari kuma mai sauƙin tsaftacewa. Farashin wannan bakin ya fi na mai kariyar bakin-shirfi, amma kariya kuma ta fi kyau.

Lokacin zabar mai tsaron baki, yana da mahimmanci a yi la'akari da wasannin da kuke yi da kuma haɗarin da ke tattare da hakan. Ƙari ga haka, yana da kyau a riƙa bincika mashin ɗin a kai a kai kuma a maye gurbinsa idan ya cancanta. Mai kare bakin ba wai kawai yana hana rauni na jiki ba, har ma da damuwa da damuwa da tsada.

Wadanne bukatu ya kamata mai tsaron baki don wasanni ya cika?

Babban yanayin: kariya

Idan kuna yin wasanni masu haɗari, yana da mahimmanci don kare haƙoran ku tare da a mai kyau bakin guard (mafi kyawun ƙwallon ƙafa na Amurka da muka sake dubawa anan). Amma menene ya kamata mai tsaron bakin (wasanni) ya hadu a zahiri? Abu mafi mahimmanci shine ba shakka cewa mai karewa yana kare haƙoran ku da kyau daga busassun busassun ƙarfi da buguwa.

Mai dadi kuma mai dacewa

Wani yanayi mai mahimmanci shine cewa mai tsaron bakin yana da dadi kuma ya dace da kyau. Idan mai tsaro bai dace da kyau ba, zai iya tsoma baki tare da wasanni. Hakanan yana iya sa ku yi tagumi ko samun matsalar numfashi. Kyakkyawar kiyaye baki don haka ya dace sosai kuma yana da sirara don haka ba ya shagaltar da ku yayin motsa jiki.

Mai cirewa da sauƙin tsaftacewa

Dole ne kuma mai tsaron bakin ya zama mai sauƙin cirewa da sauƙin tsaftacewa. Ta wannan hanyar zaku hana sakin abubuwa masu cutarwa waɗanda zasu iya shafar mucosa na baki. A mai kyau baki (mafi kyawun wasanni da muka yi nazari a nan) ba shi da wari kuma ba shi da sinadarai masu cutarwa.

Alamar CE da garantin Turai

Tabbatar cewa mai tsaron bakin yana da alamar CE kuma an yarda da kayan da aka yi amfani da su. Dole ne mai tsaron bakin ya cika bukatun Turai kuma ya ba da garantin kariya.

Ya dace da wasan da kuke yi

Bugu da ƙari, yana da mahimmanci cewa mai tsaron bakin ya dace da wasanni da kuke yi. Akwai nau'ikan kariyar baki daban-daban don dambe da wasan hockey, misali. Misali, mai tsaron bakin dambe ya kamata ya zama mai karfin gaske kuma ya kare hakin ku, yayin da a bakin ga hockey (nan akwai wasu sake dubawa) musamman yana kare haƙoran ku daga ball ko sanda.

Yana hana nauyin motsin rai da tsada mai tsada

Mai kare bakin ba wai kawai yana hana mummunan rauni ga haƙoranku ba, har ma da nauyi mai nauyi da tsada mai tsada don maganin hakori. Don haka babu shakka yana da daraja saka hannun jari a cikin mai tsaron baki mai kyau.

Ba a ba da shawarar kariyar baki mai arha

Ko da yake yana iya zama mai jan hankali don zuwa zaɓi mafi arha, ba a ba da shawarar masu tsaron bakin masu arha ba. Waɗannan galibi suna da ƙarancin inganci kuma suna ba da ƙarancin kariya. Bugu da ƙari, suna iya ƙunsar abubuwa masu cutarwa waɗanda aka saki yayin sawa.

Yi mai gadi na al'ada

Zai fi kyau a yi wani al'ada mai gadi a likitan hakori ko kantin wasanni na musamman. Ta wannan hanyar za ku iya tabbatar da cewa mai tsaro ya dace da kyau kuma yana ba da isasshen kariya.

Shin dole ne in sanya kariyar baki yayin wasanni?

Haka ne, mai kare baki shine kayan aiki mai mahimmanci a lokacin wasanni

Ko kuna wasa wasanni masu gasa ko kuma kawai ku motsa don jin daɗi, mai tsaron bakin zai iya kare haƙoran ku daga tasirin jiki wanda zai iya faruwa yayin wasanni. Ko da ba ku buga wasannin da suka haɗa da haɗin jiki ba, abubuwa kamar faɗuwa ko karo mai sauri na iya jefa haƙoranku cikin haɗari. Misalai sun haɗa da skateboarding, hockey, rugby da martial arts kamar karat.

Tasiri kai tsaye ga fuska zai iya haifar da raunin jaw da sauran raunuka

Lokacin da kuka sami bugun fuska kai tsaye yayin motsa jiki, zai iya haifar da mummunan rauni ga haƙoranku, ƙananan muƙamuƙi, da muƙamuƙi. Ko da haƙoranka ba su karye ba, za su iya lalacewa kuma suna buƙatar gyarawa. A wasu lokuta, mai gadin baki na iya ma hana karayar muƙamuƙi.

Masu kare baki sun zama ruwan dare a wasanni da yawa

Sanya kariyar baki ya zama ruwan dare a wasanni da yawa inda yiwuwar bugun fuska kai tsaye ya yi yawa. Wannan ya shafi, alal misali, ga wasan hockey, rugby da kuma wasan motsa jiki irin su karate. Amma saka mai tsaron baki kuma yana iya zama mai hikima a wasu wasanni, kamar su wasan skateboard.

Kammalawa

Mai kare baki kayan aiki ne don kare haƙoranku da ƙwanƙwasa daga rauni yayin wasanni. Yana da mahimmanci ku sanya ɗaya lokacin da kuke motsawa da bugawa, kamar wasan hockey, rugby da dambe.

Idan kun sanya abin rufe baki, yana da mahimmanci don dacewa da shi da kyau kuma ku duba shi akai-akai. Kamar yadda kuka karanta, wannan ba shi da wahala kamar yadda ake gani.

Joost Nusselder, wanda ya kafa alkalin wasa.eu shine mai siyar da abun ciki, uba kuma yana son yin rubutu game da kowane nau'in wasanni, kuma shima ya buga wasanni da yawa da kansa tsawon rayuwarsa. Yanzu tun daga 2016, shi da tawagarsa suna ƙirƙirar labaran blog masu taimako don taimakawa masu karatu masu aminci da ayyukan wasanni.